Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm điều cấm hay không?

Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm điều cấm hay không?

Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm điều cấm hay không? Tôi và bạn trai đã quen nhau được 3 năm và có ý định kết hôn. Tuy nhiên hai bên gia đình phản đối vì lý do là anh em họ trong gia đình trong phạm vi 3 đời nên không được kết hôn. Tôi là cháu nội của ông A và bạn trai tôi là cháu ruột của ông B, và ông A và ông B là hai anh em ruột. Vậy chúng tôi kết hôn với nhau có vi phạm gì không?



Anh em họ kết hôn với nhauTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp của bạn về: Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm điều cấm; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về các hành vi bị cấm:

” Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2. Cấm các hành vi sau đây:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

Như vậy, việc kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời là hành vi bị cấm của Luật hôn nhân và gia đình hiện hành.

Định nghĩa những người có họ trong phạm vi ba đời thì căn cứ theo quy định tại Khoản 18 Điều 3  Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Như vậy, định nghĩa người có họ trong phạm vi 3 đời được hiểu như sau:

+ Đời thứ nhất là bố mẹ của ông A và ông B;

+ Đời thứ hai là ông A, ông B và các anh, chị em ruột của cả hai ông;

Anh em họ kết hôn với nhau

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

+ Đời thứ ba là các con ruột của ông A và ông B, trong đó bao gồm bố hoặc mẹ của hai bạn

+) Đời thứ 4 là các cháu của ông A và ông B, trong đó bao gồm bạn và bạn trai của bạn.

Vậy bạn và bạn trai là anh em có họ trong phạm vi 4 đời nên hai bạn vẫn có thể đăng ký kết hôn với nhau được.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Anh em họ kết hôn với nhau có vi phạm điều cấm hay không?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau

Không đăng ký kết hôn thì có hợp pháp không?

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc về anh em họ kết hôn với nhau; bạn xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi