Thay đổi họ cho con từ họ mẹ đẻ sang họ của cha đẻ

Thay đổi họ cho con từ họ mẹ đẻ sang họ của cha đẻ

Xin cho tôi hỏi về thay đổi họ cho con từ họ mẹ đẻ sang họ của cha đẻ? Tôi và chồng cưới nhau năm tôi chưa đủ 18 tuổi nên vợ chồng tôi không có đăng ký kết hôn. Năm 2017, tôi sinh con và làm giấy khai sinh cho cháu (khi đó tôi mới 17 tuổi) và giấy khai sinh của cháu ghi theo họ của tôi (phần họ tên cha vẫn để trống). Nay tôi đã đủ 18 tuổi và đăng ký kết hôn với chồng, hai vợ chồng cũng nhận cha cho con. Vậy nay tôi có thể đổi họ của tôi sang họ của chồng tôi không?



Sang họ của cha đẻTư vấn Hôn nhân gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp: Thay đổi họ cho con từ họ mẹ đẻ sang họ của cha đẻ; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự năm 2015 về đổi họ cho con:

“Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.”

Như vậy, cá nhân có quyền yêu cầu đổi họ con từ họ của mẹ đẻ sang họ cha đẻ và ngược lại.

Đối với trường hợp của bạn: Con bạn năm nay hơn 1 tuổi đang mang họ của bạn. Vậy bạn có quyền yêu cầu đổi họ của con bạn từ họ của bạn sang họ của chồng bạn.

Sang họ của cha đẻ

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Bạn có thể tham khảo hồ sơ, thủ tục đổi họ cho con tại bài viết: Thủ tục đổi họ cho con theo quy định hiện hành.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thay đổi họ cho con từ họ mẹ đẻ sang họ của cha đẻ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Nhận con nuôi có được đổi họ cho con không?

Có đổi họ cho con bằng họ của cha là người nước ngoài được không?

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi