Không bật xi nhan xin chuyển hướng làn đường có bị giữ phương tiện không?

Không bật xi nhan xin chuyển hướng làn đường có bị giữ phương tiện không?

Tôi có câu hỏi mong được tư vấn. Tôi đi ô tô, không bật xi nhan khi chuyển hướng làn đường có bị giữ phương tiện 7 ngày không? chân thành cảm ơn!



Giữ phương tiệnTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi không bật xi nhan xin chuyển hướng làn đường có bị giữ phương tiện; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Điểm a Khoản 4 và Điểm c Khoản 12 Điều 5 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp Điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức).

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) … Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Ngoài ra, theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người Điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5;

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;

c) Điểm c Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7…”

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy:

Đối với lỗi điều khiển ô tô chuyển hướng không có tín hiệu báo trước bạn sẽ bị:

– Phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;

– Nếu bạn gây tai nạn bạn sẽ bị tước GPLX từ 02 tháng đến 04 tháng;

Trường hợp này bạn sẽ không bị giữ phương tiện 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mức phạt và quy định về việc nhường đường khi chuyển hướng xe

Các lỗi liên quan đến chuyển hướng của xe máy

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề không xi nhan; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi