Không gắn phù hiệu xe bị xử phạt như thế nào?

Không gắn phù hiệu xe bị xử phạt như thế nào?

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe của công ty nhưng xe công ty không gắn phù hiệu xe thì bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:không gắn phù hiệu xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề không gắn phù hiệu xe bị xử phạt như thế nào mà bạn hỏi; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm c, khoản 5, điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, bạn điều khiển xe không gắn phù hiệu xe sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài bị phạt tiền bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bên cạnh đó công ty là chủ phương tiện cũng bị xử phạt như sau:

Căn cứ Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8.Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

không gắn phù hiệu xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận: bạn điều khiển xe công ty không gắn phù hiệu xe theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài bị phạt tiền bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Bên cạnh đó công ty là chủ phương tiện bạn sử dụng cũng bị phạt với mức từ 8.000.000 đến 12.000.000 đồng.

Về vấn đề gắn phù hiệu xe đối với xe vận tải bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt khi không gắn phù hiệu xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button