Xử phạt xe ô tô vận tải người nội bộ 16 chỗ của công ty không có phù hiệu

Xử phạt xe ô tô vận tải người nội bộ 16 chỗ của công ty không có phù hiệu

Xử phạt xe ô tô vận tải người nội bộ 16 chỗ của công ty không có phù hiệu. Công ty em có xe ô tô 16 chỗ dùng để chở người nội bộ của công ty. Công ty em chưa làm thủ tục cấp phù hiệu xe nội bộ đã đưa xe tham gia giao thông thì bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộXe ô tô vận tải người nội bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về gắn phù hiệu xe ô tô vận tải người nội bộ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.”

Như vậy, xe chở người nội bộ của công ty bạn có 16 chỗ nên sẽ phải gắn phù hiệu như theo quy định trên mới được tham gia giao thông.

Thứ hai, xử phạt xe vận tải người nội bộ không gắn phù hiệu

Căn cứ tại Điểm d Khoản 8 Điều 30  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Xe ô tô vận tải người nội bộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, Điểm đ Khoản 6 Điều 23  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;”

Như vậy, theo quy định, công ty bạn là chủ xe nội bộ bị xử phạt. Do đó, công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy trình lắp thiết bị giám sát hành trình của xe

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button