Không mang Giấy phép lái xe ô tô mức phạt như thế nào?

Không mang Giấy phép lái xe ô tô mức phạt như thế nào?

Cho tôi hỏi mức phạt tiền với trường hợp không có Giấy phép lái xe và không mang giấy phép lái xe ô tô khác nhau như thế nào? Cảm ơn tổng đài!



Không mang Giấy phép lái xe ô tôTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về mức phạt tiền với trường hợp không có Giấy phép lái xe và không mang giấy phép lái xe ô tô khác nhau như thế nào; Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Điểm a, Khoản 3 và Điểm b, Khoản 7, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Theo đó, nếu bạn có Giấy phép lái xe ô tô nhưng không mang theo khi tham gia giao thông thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Còn với hành vi điều khiển xe ô tô mà không có Giấy phép lái xe bạn sẽ phải áp dụng mức phạt tiền cao hơn là từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Không mang Giấy phép lái xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Điều khiển xe ô tô mà không mang theo Giấy phép lái xe thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng;

– Điều khiển xe ô tô mà không có theo Giấy phép lái xe thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về mức phạt nếu không có Giấy phép lái xe hoặc không mang Giấy phép lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Có thể ủy quyền cho người khác nộp phạt giao thông hay không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button