Không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng bị phạt bao nhiêu tiền?

Không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng bị phạt bao nhiêu tiền?

Cho em hỏi về không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng. Em không sử dụng đủ đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng bị phạt tiền bao nhiêu ạ?



Không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng bị phạt bao nhiêu tiền? Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt khi không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h đối với xe máy;

Căn cứ vào điểm c khoảin 2 và điểm c khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định như sau:

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, thời gian bật đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông là sau 19 giờ tối đến 5h sáng ngày hôm sau người điều khiển phương tiện giao thông phải sử dụng đèn chiếu sáng. Nếu người điều khiển xe máy không bật thì bị xử phạt 80.000 đến 100.000 đồng. Nếu gây ra tai nạn giao thông thì bị tước bằng lái xe từ 02 đến 04 tháng.

Thứ hai,mức phạt khi không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h đối với xe ô tô;

Căn cứ vào quy định tại điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều này;”

Theo quy định trên, khi tham gia giao thông từ 19 giờ hôm trước đến 05 giờ sáng hôm sau bạn điều khiển ô tô phải bật đèn chiếu sáng. Nếu bạn điều khiển ô tô trong khung giờ nêu trên mà không bật đèn chiếu sáng thì bạn đã vi phạm lỗi: Không sử dụng đèn chiếu sáng vào thời gian pháp luật quy định.

Mức phạt đối với người điều khiển ô tô trong trường hợp này được xác định là từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

  • Trường hợp bạn điều khiển xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng khi tham gia giao  thông bạn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. Nếu gây ra tai nạn giao thông thì bị tước bằng lái xe từ 02 đến 04 tháng.
  • Trường hợp bạn điều khiển ô tô không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng khi tham gia giao thông bạn sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề không sử dụng đèn chiếu sáng từ 01h đến 05h sáng bị phạt bao nhiêu tiền? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức xử phạt khi ô tô không bật đèn chiếu sáng vào buổi tối

Đèn chiếu sáng bị cháy khi đang điều khiển xe máy thì có bị xử phạt không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thời gian bật đèn chiếu sáng và mức phạt khi vi phạm xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay