Lắp đặt bàn đạp phanh phụ trên xe tập lái có phải đăng ký cải tạo xe không?

Lắp đặt bàn đạp phanh phụ trên xe tập lái có phải đăng ký cải tạo xe không?

Tôi có cải tạo, lắp đặt bàn đạp phanh phụ trên xe ô tô tập lái thì có được không? Cho tôi hỏi tôi phải đăng ký cải tạo xe khi thay đổi hệ thông phanh này thế nào để không bị xử phạt như thế nào?Tôi cảm ơn.



Tư vấn luật giao thôngLắp đặt bàn đạp phanh phụ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Lắp đặt bàn đạp phanh phụ trên xe tập lái có phải đăng ký cải tạo xe không?; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về lắp đặt bàn phanh phụ

Căn cứ điểm a Khoản 6 Điều 4 Thông tư 85/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 4. Các quy định khi cải tạo xe cơ giới

6. Không cải tạo hệ thống phanh của xe cơ giới, trừ các trường hợp:

a) Lắp đặt bàn đạp phanh phụ trên xe tập lái, xe sát hạch và ngược lại;”

Theo quy định, bạn có thể lắp đặt bàn phanh phụ trên xe ô tô tập lái. Do đó, bạn phải đăng ký cải tạo xe theo đúng quy định để không bị xử phạt.

Thứ hai, quy định về thủ tục đăng ký cải tạo xe

Căn cứ theo quy định tại Điều 5, Khoản 1 Điều 6 Thông tư 85/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 5. Hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo

Hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo bao gồm:

1. Thuyết minh thiết kế kỹ thuật xe cơ giới (bản chính) theo quy định tại mục A của Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này;

2. Bản vẽ kỹ thuật (bản chính) theo quy định tại mục B của Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này.”

“Điều 6. Miễn lập hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo

Xe cơ giới cải tạo trong các trường hợp sau được miễn lập hồ sơ thiết kế:

1. Xe ô tô tập lái, sát hạch lắp đặt hoặc tháo bỏ bàn đạp phanh phụ bằng cách liên kết với bàn đạp phanh chính thông qua một thanh đòn dẫn động cơ khí.”

Theo đó, trường hợp bạn lắp đặt bàn đạp phanh phụ trên xe ô tô tập lái thì cần chuẩn bị hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo, trừ trường hợp bạn lắp đặt bàn đạp phanh phụ bằng cách liên kết với bàn đạp phanh chính thông qua một thanh đòn dẫn động cơ khí.

Lắp đặt bàn đạp phanh phụ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bạn chuẩn bị 01 bộ hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế đến nộp tại Cục Đăng kiểm Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải thẩm định, hồ sơ bao gồm:

– Văn bản đề nghị thẩm định thiết kế (bản chính) theo mẫu quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Thông tư này;

– 04 bộ hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo có thành phần theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này;

– Tài liệu thông số, tính năng kỹ thuật của xe cơ giới cải tạo và các tổng thành, hệ thống cải tạo, thay thế (bản sao có xác nhận của cơ sở thiết kế);

– Bản sao có xác nhận của cơ sở thiết kế của một trong các giấy tờ sau: Giấy Đăng ký xe ô tô; Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu hoặc giấy tờ chứng nhận đã hoàn thành thủ tục nhập khẩu (đối với xe cơ giới đã qua sử dụng được phép nhập khẩu, chưa có biển số đăng ký).

Cơ quan thẩm định thiết kế sẽ tiếp nhận và kiểm tra thành phần hồ sơ. Nếu thiết kế đạt yêu cầu, sau 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ thiết kế, cơ quan thẩm định thiết kế cấp Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Quy định về hồ sơ cải tạo xe cơ giới năm 2017

Cải tạo xe có cần thay đổi lại đăng ký xe không?

Mọi thắc mắc liên quan, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn; giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi