Đăng ký cải tạo xe khi thay đổi kích thước thùng xe tải

Đăng ký cải tạo xe khi thay đổi kích thước thùng xe tải

Em có thay đổi kích thước của thùng xe tải. Cho em hỏi em phải đăng ký cải tạo xe khi thay đổi kích thước thùng xe tải để không bị xử phạt như thế nào? Em cảm ơn.



Đăng ký cải tạo xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề đăng ký cải tạo xe khi thay đổi kích thước thùng xe tải; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về cải tạo xe cơ giới

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 4 Điều 3 Thông tư 85/2014/TT-BGTVT quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ:

” 2. Tổng thành là động cơ; khung; buồng lái, thân xe hoặc thùng xe, khoang chở khách; thiết bị chuyên dùng lắp trên xe.
4. Cải tạo xe cơ giới là việc thay đổi kết cấu, hình dáng, bố trí, nguyên lý làm việc, thông số, đặc tính kỹ thuật của một phần hoặc toàn bộ hệ thống, tổng thành của xe cơ giới. Trường hợp thay thế hệ thống, tổng thành bằng hệ thống, tổng thành khác cùng kiểu loại, của cùng nhà sản xuất (cùng mã phụ tùng) thì không phải là cải tạo.”
Như vậy, bạn muốn thay đổi kích thước của thùng xe tải theo quy định thuộc trường hợp cải tạo xe cơ giới. Do đó, bạn phải đăng ký cải tạo xe để không bị xử phạt.

Thứ hai, quy định về thủ tục đăng ký cải tạo xe

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Thông tư 85/2014/TT-BGTVT quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thì: 

“Điều 5. Hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo

Hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo bao gồm:

1. Thuyết minh thiết kế kỹ thuật xe cơ giới (bản chính) theo quy định tại mục A của Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này;

2. Bản vẽ kỹ thuật (bản chính) theo quy định tại mục B của Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này.”

Như vậy theo quy định nêu trên thì bạn muốn cải tạo xe ô tô của mình cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Bản chính thuyết minh thiết kế kỹ thuật xe ô tô theo mục A phụ lục I Thông tư 85/2014/TT-BGTVT;

– Bản chính bản vẽ kỹ thuật theo mục B phụ lục I Thông tư 85/2014/TT-BGTVT.

Đăng ký cải tạo xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bạn chuẩn bị những giấy tờ trên đến nộp tại Cục Đăng kiểm Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (sau đây gọi chung là cơ quan thẩm định thiết kế) thẩm định, nếu đạt yêu cầu thì cơ quan thẩm định thiết kế phê duyệt thiết kế và cấp Giấy chứng nhận thẩm định thiết kế xe cơ giới cải tạo. Sau khi đăng ký cải tạp xe, bạn phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Quy định về hồ sơ cải tạo xe cơ giới năm 2017

Cải tạo xe có cần thay đổi lại đăng ký xe không?

Mọi thắc mắc liên quan, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn; giải đáp.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi