Lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô bị phạt như thế nào?

Lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô bị phạt như thế nào?

Tôi có lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô. Hôm rồi tôi bị CSGT lập biên bản vì hành vi này. Không rõ như vậy thì tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?



Lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô của bạn; chúng xin giải đáp cho bạn như sau:

Thứ nhất, lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô là hành vi vi phạm luật giao thông

Căn cứ Khoản 13 Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng”.

Dẫn chiếu theo quy định trên thì hành vi của bạn là lắp đặt đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất. Đây là hành vi bị pháp luật giao thông đường bộ nghiêm cấm nên bạn sẽ bị công CSGT xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, về mức xử phạt khi lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe

Trường hợp của bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm a Khoản 3 và Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người Điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về Điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông, cụ thể:

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, với trường hợp lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô, bạn sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Lắp thêm đèn chiếu sáng phía trước xe ô tô có bị phạt không?

Lắp thêm đèn chiếu sáng phía trước xe khách có bị phạt không?

Nếu còn vướng mắc về Lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau ô tô; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi