Lỗi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau bị xử phạt như thế nào?

Lỗi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau bị xử phạt như thế nào?

Xin chào Tổng đài. Tôi có lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau ô tô là đèn neon để kỉ niệm Đội tuyển Olympic Việt Nam vào bán kết ASIAD và bị Cảnh sát Giao thông xử phạt. Tổng đài cho tôi hỏi với lỗi vi phạm trên bị xử phạt như thế nào? Tôi cám ơn!



Tư vấn luật giao thông:Đèn chiếu sáng về phía sau

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn , với câu hỏi của bạn về: Lỗi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau bị xử phạt như thế nào?, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại điểm a Khoản 3, điểm a, b Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 3, Điểm d Khoản 4 Điều này bị tịch thu đèn lắp thêm, còi vượt quá âm lượng;

Đèn chiếu sáng về phía sau

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy:

Đối với trường hợp tự ý lắp thêm đèn neon chiếu sáng về phía sau xe sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng; bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu đèn đã lắp thêm.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Lỗi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau bị xử phạt như thế nào?. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Xe ô tô chuyển hướng không có tín hiệu báo trước bị phạt bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc về lỗi tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau bị xử phạt như thế nào?; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi