Lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm bị xử phạt thế nào?

Lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm bị xử phạt thế nào?

Lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm bị xử phạt thế nào? Xin chào tổng đài! Tôi có một xe ô tô 4 chỗ, do không để ý nên bị hết hạn đăng kiểm 2 ngày, như vậy liệu tôi có bị phạt không ạ! xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộ1900 6172Lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn1900 6172.Đối với thắc mắc của bạn về lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, xử phạt đối với người điều khiển phương tiện:

Căn cứ điểm c khoản 4 và điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Như vậy, với trường hợp hết hạn đăng kiểm ô tô 02 ngày bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện:

Căn cứ điểm b khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông.”

Theo đó, nếu đây không phải là ô tô của bạn thì chủ phương tiện là cá nhân sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Nếu chủ phương tiện là tổ chức sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về lỗi điều khiển ô tô hết hạn đăng kiểm. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Đi xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng bị xử phạt thế nào?

Lỗi dừng xe đối với xe ô tô theo quy định của pháp luật

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề liên quan bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi