19006172

Lỗi điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Lỗi điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều

Tôi điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bị xử phạt thế nào? Tôi mua xe nhưng chưa làm thủ tục sang tên



xe ô tô sử dụng đèn chiếuTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên gia tư vấn. Với câu hỏi về Lỗi điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều:

Căn cứ Điểm g Khoản 3 và Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều này;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;

Như vậy, người điều khiển ô tô sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây ra tai nạn giao thông.

xe ô tô sử dụng đèn chiếu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, đối với lỗi mua xe nhưng chưa làm thủ tục sang tên

Căn cứ khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, theo quy định trên, nếu bạn không làm thủ tục đăng ký sang tên xe sau khi mua lại của người khác thì sẽ bị xử phạt với mức tiền là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo:

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

Vượt xe trên đường giao nhau phạt bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề này; bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.