Lỗi sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên và không mang theo bảo hiểm

Lỗi sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên và không mang theo bảo hiểm

Tôi điều khiển xe ô tô 04 chỗ có gắn thêm còi của xe cứu hỏa thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bảo hiểm nhưng quên không mang theo bảo hiểm thì bị xử phạt thế nào?



Tư vấn luật giao thông:không mang theo bảo hiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề: Lỗi sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên và không mang theo bảo hiểm, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt đối với lỗi sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên:

Căn cứ Điểm e Khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên không đúng quy định hoặc sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên mà không có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định;”

Như vậy, với lỗi sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên, cụ thể là gắn thêm còi của xe cứu hỏa thì bạn sẽ bị phạt tiền 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

không mang theo bảo hiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về mức phạt đối với lỗi không mang theo bảo hiểm :

Theo điểm b khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21 Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Như vậy, với lỗi không mang theo bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì bạn sẽ bị phạt mức phạt tiền sẽ là 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trên đây là tư vấn về mức phạt đối với lỗi sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên và không mang theo bảo hiểm.

.Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Xử phạt việc điều khiển xe ô tô vượt quá tốc độ như thế nào?

Đang chờ cấp bằng lái xe mà gây tai nạn thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button