Mới chuyển hộ khẩu lên Hà Nội thì phí cấp biển cho xe máy Airblade thế nào?

Mới chuyển hộ khẩu lên Hà Nội thì phí cấp biển cho xe máy Airblade thế nào?

Khi mới mua xe máy (Airblade) mình đã đăng ký tại nơi có hộ khẩu là TP. Nam Định, tỉnh Nam Định. Sau đó mình chuyển hộ khẩu lên Hà Nội thì phí cấp biển cho xe mình sẽ là bao nhiêu tiền? Mình cảm ơn rất nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộPhí cấp biển cho xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về phí cấp biển cho xe máy; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

4. Một số chỉ tiêu quy định trong Biểu mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông áp dụng như sau:

4.2. Đối với ô tô, xe máy của cá nhân đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp, chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao vì lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp đổi giấy đăng ký, biển số quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.”

Do đó:

Đối với trường hợp của bạn, ô tô đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp (Nam Định) chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao (Hà Nội) vì lý do chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp đổi đăng ký, biển số quy định tại mục II Biểu mức thu theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC.

Cụ thể, Khoản 1 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC thì các mức phí cấp đổi đăng ký kèm theo biển số được quy định như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe

II

Cấp đổi giấy đăng ký

Khu vực I

Khu vực II

Khu vực III

1

Cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số      

a

Ô tô (trừ xe ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao áp dụng theo điểm 4.1 khoản 4 Điều này)

150.000

150.000

150.000

b

Sơ mi rơ moóc đăng ký rời, rơ móc

100.000

100.000

100.000

c

Xe máy (trừ xe máy di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao áp dụng theo điểm 4.1 khoản 4 Điều này)

50.000

50.000

50.000

2

Cấp đổi giấy đăng ký không kèm theo biển số ô tô, xe máy

30.000

30.000

30.000

3

Cấp lại biển số

100.000

100.000

100.000

III

Cấp giấy đăng ký và biển số tạm thời (xe ô tô và xe máy)

50.000

50.000

50.000

Bên cạnh đó, theo khoản 5 Điều 4 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 4. Giải thích từ ngữ

5. Khu vực: Khu vực I gồm thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh; khu vực II gồm các thành phố trực thuộc Trung ương (trừ thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh), các thành phố trực thuộc tỉnh và các thị xã; khu vực III gồm các khu vực khác ngoài khu vực I và khu vực II nêu trên.”

Theo đó, mức phí khi đăng ký xe và cấp biển trong trường hợp của bạn sẽ là 50.000 đồng.

Phí cấp biển cho xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Do đó trong trường hợp bạn mua xe máy (Airblade) mới và đã đăng ký tại nơi có hộ khẩu là TP. Nam Định, tỉnh Nam Định, sau đó bạn chuyển hộ khẩu lên Hà Nội thì phí cấp biển cho xe ô tô của bạn là 50.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Phí đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe máy khi thay đổi màu sơn

Có thể thay đổi màu sơn cho xe máy hay không?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi