Mức phạt khi điều khiển xe máy chở người ngồi sau sử dụng ô

Mức phạt khi điều khiển xe máy chở người ngồi sau sử dụng ô

Mức phạt khi điều khiển xe máy chở người ngồi sau sử dụng ô? Cháu năm nay 17 tuổi điều khiển xe máy của bố để đi học. Cháu có chở bạn cùng lớp ngồi sau dùng ô để che mưa. Vậy cho cháu hỏi tổng mức phạt của cháu là bao nhiêu tiền? CSGT giữ xe của cháu và có yêu cầu bố của cháu đi lên giải quyết thì có đúng không?



Chở người ngồi sau sử dụng ô

Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp bạn năm nay 17 tuổi có điều khiển xe máy của bố tham gia giao thông và có chở theo bạn ngồi sau dùng ô. Do đó, trường hợp này bạn sẽ bị xử phạt các lỗi điều khiển xe khi chưa đủ tuổi, điều khiển xe chở người ngồi sau dùng ô. Ngoài ra, bạn ngồi sau của bạn cũng sẽ bị phạt lỗi ngồi sau xe máy dùng ô và bố bạn sẽ bị phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện để điều khiển. Về mức phạt cụ thể được quy định như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với lỗi điều khiển xe khi chưa đủ tuổi

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới: 

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Đồng thời, Điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ_CP

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn 17 tuổi điều khiển xe máy thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Đồng thời bị tạm giữ phương tiện 07 ngày. Do đó việc CSGT tạm giữ phương tiện của bạn là đúng quy định.

Thứ hai, mức phạt khi điều khiển xe máy chở người ngồi sau sử dụng ô

Căn cứ theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù);”

Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 cũng quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, việc người ngồi sau sử dụng ô để che khi tham gia giao thông trong trường hợp này bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

Ngoài ra, căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ_CP quy định:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy sử dụng ô (dù);”

Do đó, nếu người ngồi sau xe bạn đủ 18 tuổi sử dụng ô thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, trường hợp từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì sẽ bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng đối với lỗi ngồi sau xe máy sử dụng ô.

Thứ ba, mức xử phạt đối với lỗi giao xe cho người không đủ tuổi điều khiển

Căn cứ điểm đ, khoản 5 Điều Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ quy định như sau:

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng.”

Dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1.Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.”

Như vậy với trường hợp của bạn, bạn chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bố mẹ bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng với lỗi giao xe cho người chưa đủ điều kiện điều khiển.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị xử phạt như thế nào?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay