Mức phạt khi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc và không đội mũ bảo hiểm

Mức phạt khi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc và không đội mũ bảo hiểm

Cho em hỏi về vấn đề khi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc và không đội mũ bảo hiểm. Em bị công an bắt xe với các lỗi như sau:
Không đội mũ bảo hiểm
Không đủ tuổi lái xe trên 50cc
Không có đăng kí xe
Thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ?



Không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề mức phạt khi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc và không đội mũ bảo hiểm, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, hành vi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc;

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1.Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Ngoài ra, căn cứ  khoản 1; điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1.Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy,  trường hợp là người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (TH từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi), bị phạt cảnh cáo (TH từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi) ngoài ra sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày (theo điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Thứ hai, hành vi không đội mũ bảo hiểm khi điều khiển xe máy;

Căn cứ vào điểm i khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

Như vậy, người điều khiển phương tiện không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ ba, hành vi không có Giấy đăng ký xe;

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2.Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;”

Như vậy, khi điều khiển xe không mang giấy đăng ký xe sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tuy nhiên, căn cứ thêm vào Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính đối với người chưa thành niên như sau:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe khi chưa đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi thì bạn sẽ không bị áp dụng hình thức phạt tiền. Trường hợp bạn từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng; lỗi điều khiển xe không mang giấy đăng ký xe bạn thì sẽ bị phạt tiền từ 40.000 đồng đến 60.000 đồng. Riêng đối với lỗi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc thì bạn vẫn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề mức phạt khi không đủ tuổi điều khiển xe máy trên 50cc và không đội mũ bảo hiểm, ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây:

Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy

Mức xử phạt khi không đội mũ bảo hiểm theo quy định hiện hành

Mọi thắc mắc liên quan, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button