Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy

Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy

Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy? Tôi sinh năm 2003. Tôi có điều khiển xe của mẹ tham gia giao thông và cảnh sát giữ lại. Vậy cho tôi hỏi tôi vi phạm lỗi gì? Tôi vẫn đội mũ bảo hiểm, đi đúng đường và mang các giấy tờ xe đầy đủ.



Độ tuổi điều khiển xe máy

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi  Tổng đài tư vấn 1900 6172 . Về vấn đề quy định về độ tuổi điều khiển xe máy chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về lỗi vi phạm:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1.Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơmi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”

Như vậy, bạn sinh năm 2003 năm nay, tức năm 2019 thì bạn mới 16 tuổi và xe máy của mẹ bạn là loại xe dung tích xi-lanh trên 50cm3 . Với trường hợp này, mặc dù bạn đội mũ bảo hiểm, đi đúng đường và mang các giấy tờ xe đầy đủ nhưng bạn đã vi phạm lỗi điều khiển xe gắn máy khi chưa đủ tuổi.

Thứ hai, xử phạt người điều khiển xe gắn máy khi chưa đủ tuổi:

Đối với người điều khiển xe:

Căn cứ điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Theo đó, trường hợp của bạn là người đủ 16 tuổi điều khiển xe máy với dung tích trên 50 cmthì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng, bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày (theo điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Độ tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Đối với người giao xe

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Theo quy định trên, thì mẹ bạn là người giao xe cho bạn (là người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy có dung tích trên 50cm3) nên sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông được không

Có bị giữ xe khi chưa đủ tuổi điều khiển xe máy và chở theo 2 người

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề quy định về độ tuổi điều khiển xe máy , bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button