Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy điện và mức xử lý khi vi phạm

Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy điện và mức xử lý khi vi phạm

Xin hỏi tổng đài tư vấn con của tôi 13 tuổi 10 tháng mà tôi cho cháu đi xe máy điện thì có được không? Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy điện và mức xử lý nếu cháu vi phạm là như thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Độ tuổi điều khiển xe máy điện

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về độ tuổi điều khiển xe máy điện và mức xử lý khi vi phạm của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi điều khiển xe máy điện

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3

Đồng thời, tại Khoản 3.40 Điều 3 QCVN 41:2016/BGTVT quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ có quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3.40. Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3″.

Bên cạnh đó, điểm d khoản 1 Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP giải thích về xe máy điện như sau:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

d) Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h”.

Dẫn chiếu theo quy định trên thì xe máy điện là xe gắn máy. Do đó, loại xe này yêu cầu phải đủ từ 16 tuổi trở lên mới được đi.

Vậy nên, trong trường hợp của bạn thì con bạn 13 tuổi nên chưa được đi xe máy điện. Nếu chưa đủ điều kiện mà con bạn vẫn điều khiển xe thì đó là hành vi vi phạm pháp luật.

Thứ hai, xử phạt người điều khiển xe máy điện khi chưa đủ tuổi

– Đối với người điều khiển xe:

Khoản 5 Điều 11 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

Điều 11. Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính

5. Người thực hiện hành vi vi phạm hành chính không có năng lực trách nhiệm hành chính; người thực hiện hành vi vi phạm hành chính chưa đủ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 của Luật này.

Dẫn chiếu tới quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 như sau:

“Điều 5. Đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính

1. Các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

a) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính”.

Với trường hợp của con bạn chỉ mới 13 tuổi 10 tháng. Vậy nên theo quy định trên thì cháu chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hành chính nên sẽ không bị xử phạt.

– Với cá nhân giao xe cho con bạn điều khiển tham gia giao thông

Căn cứ Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ Điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ Điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người Điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).
Như vậy với trường hợp bạn giao xe cho con chưa đủ tuổi điều khiển thì bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng .

Độ tuổi điều khiển xe máy điện

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Quy định về độ tuổi điều khiển xe gắn máy (xe máy điện) là từ 16 tuổi trở lên. Con bạn mới 13 tuổi 10 tháng nên không được phép điều khiển xe máy điện.

– Nếu vẫn điều khiển xe, con bạn không bị phạt nhưng bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng do lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia hoạt động giao thông.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây:

Hành vi rú ga liên tục thì bị tước bằng lái xe bao lâu?

Các điều kiện cụ thể về biển số xe máy điện theo quy định pháp luật 

Nếu còn vướng mắc về độ tuổi điều khiển xe máy điện; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button