Mức phạt lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường theo quy định

Mức phạt lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường theo quy định

Mức phạt lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường theo quy định? Tổng đài cho tôi hỏi lỗi sai làn khi điều khiển xe máy sẽ bị phạt bao nhiêu ạ? Tôi xin cảm ơn



điều khiển xe máy đi sai làn đường

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường 

Căn cứ Điểm g Khoản 4, Khoản 12  Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;”

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”điều khiển xe máy đi sai làn đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, khi bạn điều khiển xe máy đi sai làn đường sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng; nếu gây tai nạn thì bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn  của chúng tôi về vấn đề xử phạt lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có bị tước bằng lái xe khi người điều khiển xe máy chạy sai làn đường không?

Không có biển báo phân chia làn đường có bị xử phạt lỗi đi sai làn đường không?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm lỗi điều khiển xe máy đi sai làn đường, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button