Mức phạt với lỗi điều khiển xe máy chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ

Mức phạt với lỗi điều khiển xe máy chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ

Em mới 17 tuổi mà có dùng xe máy của mẹ để đi học. Trên đường đi học em quên xi nhan khi rẽ và bị CSGT thổi phạt với lỗi chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ và chưa đủ tuổi. Vậy lỗi này em sẽ bị xử phạt thế nào ạ? Mẹ em có bị phạt gì không? Em xin cảm ơn



Chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp điều khiển xe máy chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, với hành vi điều khiển xe máy khi chưa đủ 18 tuổi

Căn cứ Khoản 4 Điều 21 và Khoản 1 Điều 78  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, bạn là người 17 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày. Đồng thời, mẹ bạn (chủ phương tiện) có hành vi giao phương tiện cho người chưa đủ điều kiện về độ tuổi theo quy định, Do đó, mẹ của bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ hai, về vấn đề xử phạt lỗi chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ

Căn cứ điểm a Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);”

Chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Mặt khác, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay”.

Theo đó, bạn mới 17 tuổi điều khiển xe chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ, nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 150.000 đồng đến 200.000 đồng. 

Như vậy, tổng mức phạt đối với bạn là 550.000 đồng đến 800.000 đồng, bị tạm giữ xe đến 07 ngày còn mẹ bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng

Trên đây là giải đáp về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Chuyển hướng không tín hiệu báo hướng rẽ bị phạt thế nào?

Chuyển hướng không tín hiệu báo rẽ có bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi