Điều khiển xe máy chuyển hướng không xi nhan thì bị xử lý như thế nào?

Điều khiển xe máy chuyển hướng không xi nhan thì bị xử lý như thế nào?

Em bị lỗi chuyển hướng không xi nhan; khi CSGT kiểm tra thì phát hiện em chưa đủ tuổi mà đã đi xe máy. Không biết em có bị phạt tiền không ạ vì em còn 4 tháng nữa mới đủ 18 tuổi? CSGT còn bảo còn phạt cả bố em nữa vì theo đăng ký xe đây là xe của bố em. Họ nói vậy có đúng không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộKhông xi nhan:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, với hành vi chuyển hướng không xi nhan

Căn cứ điểm a Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức)”

Mặt khác, Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay”.

Theo đó, bạn chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ nhưng mới 17 tuổi 8 tháng nên sẽ bị phạt tiền từ 150.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, với hành vi điều khiển xe máy khi chưa đủ 18 tuổi

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên”.

Theo quy định trên, người 17 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Không xi nhan

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, về mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ vào Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Như vậy, với hành vi giao phương tiện cho người chưa đủ điều kiện về độ độ tuổi theo quy định, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trường hợp bạn mới 17 tuổi 8 tháng mà đã điều khiển xe máy và chiếc xe này do bố của bạn đứng tên nên CSGT cho biết bố bạn cũng bị xử phạt là đúng. Mức phạt tiền được áp dụng là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ

Bảo hiểm xe hết hạn bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề không xi nhan; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi