Mức xử phạt đối với lỗi chạy tốc độ thấp không đi bên phải đường xe chạy

Mức xử phạt đối với lỗi chạy tốc độ thấp không đi bên phải đường xe chạy

Tôi bị lập biên bản lỗi điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông. Vậy có lỗi này hay không ạ? Nếu có thì tôi bị phạt bao nhiêu tiền và mức phạt bao nhiêu?



Tư vấn giao thông đường bộLỗi chạy tốc độ thấp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 3 Điều 13  Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 13. Sử dụng làn đường

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.”

Như vậy, theo quy định này thì khi bạn đi với tốc độ thấp mà không đi về phía bên phải phần đường xe chạy thì bạn đã vi phạm tắc giao thông. Đối với lỗi này mức xử phạt được quy định như sau:

Mức xử phạt đối với ô tô được quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;”

Như vậy, đối với lỗi điều khiển xe ô tô chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Lỗi chạy tốc độ thấp

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Mức phạt đối với xe máy được quy định tại Điểm d, Khoản 3, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ -CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông;”

Như vậy, đối với xe máy vi phạm lỗi này thì bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: 

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Xử phạt đối với lỗi đỗ xe không sát lề đường theo quy định

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về giấy tờ thay thế giấy phép lái xe, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được  tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi