Mức xử phạt đối với lỗi chở quá số người quy định trên xe 40 chỗ

Mức xử phạt đối với lỗi chở quá số người quy định trên xe 40 chỗ

Tôi muốn hỏi về mức xử phạt khi chở quá số người quy định trên xe 40 chỗ. Tôi điều khiển xe khách 40 chỗ chạy tuyến Hà Tĩnh – Hà Nội (cự ly gần 400 km). Nếu tôi chở 60 người trên xe thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi điều khiển xe của công ty ạ. Tôi xin cảm ơn



Quá số người quy định trên xe 40 chỗTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với mức xử phạt đối với lỗi chở quá số người quy định trên xe 40 chỗ, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người điều khiển phương tiện 

Căn cứ khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định: 

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 0.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

8. a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện) bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Trường hợp bạn điều khiển xe khách 40 chỗ (cự ly gần 400 km) chở 60 người trên xe thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Số người vượt quá trên xe của bạn là 16 người ( chưa quá 50% số người được phép chở của xe), bạn sẽ bị phạt tiền là 16.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá.

Quá số người quy định trên xe 40 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện

Căn cứ khoản 6 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định: 

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều 23 Nghị định này.”

Trường hợp công ty giao xe cho bạn điều khiển phạm lỗi chở quá số người quy định trên xe 40 chỗ. Như vậy, công ty sẽ bị phạt tiền từ 32.000.000 đồng đến 64.000.000 đồng.

Như vậy, với lỗi xe khách chở quá số người cho phép thì cả người điều khiển và chủ phương tiện đều bị xử phạt với mức nêu trên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi mức xử phạt đối với lỗi chở quá số người quy định trên xe 40 chỗ của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe 45 chỗ chở quá số người quy định thì mức xử phạt như thế nào?

Xe khách chở quá số người quy định bị phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button