Mức xử phạt khi thay thế phụ tùng xe để đăng kiểm

Mức xử phạt khi thay thế phụ tùng xe để đăng kiểm

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về mức xử phạt khi thay thế phụ tùng xe để đăng kiểm. Xe của tôi chất lượng không tốt nên tôi có mượn linh kiện của xe khác thế vào rồi mang đi đăng kiểm. Không may tôi bị thanh tra phát hiện. Nhưng tôi mua xe này của người anh rể mà chưa làm thủ tục sang tên. Vậy bây giờ thanh tra sẽ phạt anh rể của tôi đúng không ạ?



Tư vấn luật giao thông:thay thế phụ tùng xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt với hành vi mượn linh kiện để đi đăng kiểm xe

Căn cứ Điểm a Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Thuê, mượn linh kiện, phụ kiện của xe ô tô khi kiểm định”

Theo đó, với hành vi mượn linh kiện để đi đăng kiểm xe sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức.

Thứ hai, về thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ theo quy định tại Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“5. Chủ phương tiện bị xử phạt theo quy định tại Nghị định này là một trong các đối tượng sau đây:

e) Đối với phương tiện chưa làm thủ tục đăng ký xe hoặc đăng ký sang tên xe theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản thì cá nhân, tổ chức đã mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện.”

thay thế phụ tùng xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên đối với phương tiện chưa làm thủ tục đăng ký sang tên xe thì cá nhân, tổ chức đã mua xe là đối tượng áp dụng để xử phạt như chủ phương tiện.

Kết luận

Với trường hợp của bạn, do xe của bạn chất lượng không tốt nên bạn đã mượn linh kiện của xe khác thế vào rồi mang đi đăng kiểm và bị phát hiện. Nhưng bạn mua xe này của người anh rể mà chưa làm thủ tục sang tên. Nên theo quy định trên, bạn sẽ bị xử phạt từ  4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với lỗi vi phạm này.

Ngoài ra, về mức xử phạt khi thay thế phụ tùng xe để đăng kiểm bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá hạn đăng kiểm lại bị phạt như thế nào?

Đăng kiểm lại khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi