Mức xử phạt lỗi chở gấp đôi số hành khách so với quy định

Mức xử phạt lỗi chở gấp đôi số hành khách so với quy định

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về mức xử phạt lỗi chở gấp đôi số hành khách so với quy định. Xe giường nằm cự ly 250 km có 20 chỗ mà tôi chở thành 40 người. Xin hỏi tôi là người điều khiển thì bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn tổng đài!



Tư vấn giao thông đường bộgấp đôi số hành khách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn mức xử phạt lỗi chở gấp đôi số hành khách so với quy định, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt người điều khiển khi chở gấp đôi số hành khách so với quy định

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện);…. Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy

Người điều khiển xe ô tô chở hành khách có cự ly dưới 300 km mà chở quá số người từ 04 người trở lên trên xe 20 chỗ thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện. Nếu số người chở vượt trên 50% số người quy định được phép chở của phương tiện thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Thứ hai, mức phạt chủ phương tiện khi giao xe cho người chở vượt quá số khách quy định

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì trường hợp này, chủ phương tiện cũng bị xử phạt, cụ thể:

“3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Theo đó, khi chở quá số người quy định thì chủ phương tiện cũng bị xử phạt với mức từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá đối với chủ phương tiện là tổ chức

gấp đôi số hành khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Với trường hợp của bạn, theo thông tin bạn cung cấp bạn là người điều khiển xe giường nằm cự ly 250 km có 20 chỗ mà chở thành 40 người. Như vậy bạn đã chở Gấp đôi số hành khách quy định, tức vượt quá 100%. Theo quy định trên mỗi người vượt quá sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Vậy bạn sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng và còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

Bên cạnh đó, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá đối với chủ phương tiện là tổ chức. Do đó, trong trường hợp này, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân; từ 16.000.000 đồng đến 24.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức.

Ngoài ra, về mức xử phạt lỗi chở gấp đôi số hành khách so với quy định bạn có thể tham khảo bài viết:

Xếp hành lý, hàng hóa trên xe khách làm lệch xe bị phạt thế nào?

Tốc độ tối đa xe khách được đi ngoài khu vực đông dân cư

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi