Mức xử phạt với hành vi chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy

Mức xử phạt với hành vi chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy

Mức xử phạt với hành vi chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy. Tôi bị công an phường lập biên bản vì hành vi sử dụng hè phố để làm nơi trông giữ xe ô tô xe máy. Tổng đài cho tôi hỏi với lỗi này tôi sẽ bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộChiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Mức xử phạt với hành vi chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm c Khoản 4, điểm g Khoản 5, Khoản 6, điểm a Khoản 7 và Khoản 9 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, theo đó tùy theo diện tích bạn sử dụng để làm bãi trông xe thì sẽ tương ứng với mức xử phạt như sau

  • Trường hợp, bạn chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy dưới 05 m2, mức phạt sẽ là từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng
  • Trường hợp bạn chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy từ 05 m2 đến dưới 10 m2 làm nơi trông, giữ xe, mức phạt sẽ từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng
  • Trường hợp bạn chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy từ 10 m2 đến dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe, mức phạt sẽ từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng
  • Trường hợp bạn chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe, mức phạt sẽ từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng

Ngoài ra, bạn còn buộc phải đỡ bỏ các công trình xây dựng trái phép, biển quảng cáo, thu dọn rác, vật tư, vật liệu, chất phế thải, hàng hóa, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi: Mức xử phạt với hành vi chiếm dụng hè phố làm nơi trông giữ xe ô tô, xe máy. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục nộp phạt để lấy lại bằng lái xe bị tạm giữ theo quy định

Quy định về việc nhờ người khác xử lý quyết định xử phạt

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về vấn đề này, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button