Xử phạt người điều khiển xe máy đi lên vỉa hè và dùng ô

Xử phạt người điều khiển xe máy đi lên vỉa hè và dùng ô

Cho tôi hỏi hôm qua do trời mưa nên tôi có điều khiển xe máy đi lên vỉa hè và dùng 1 tay để che ô thì tôi bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đườngđiều khiển xe máy đi lên vỉa hè bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về lỗi điều khiển  xe máy đi lên vỉa hè và dùng 1 tay để che ô của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi đi xe máy lên vỉa hè 

Căn cứ tại điểm g, Khoản 4 và điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4.Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

12.Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Như vây, theo quy định trên trường hợp bạn đi xe máy lên vỉa hè sẽ bị xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Nếu bạn đi xe lên vỉa hè và gây tai nạn thì sẽ bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

điều khiển xe máy đi lên vỉa hè

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt lỗi dùng một tay che ô

Căn cứ, điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

3.Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

Như vậy, theo quy định trên bạn đi xe máy lên vỉa hè sẽ bị xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và dùng một tay che ô sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng .

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm nội dung bài viết:

Người ngồi sau người điều khiển xe máy chưa đủ tuổi lái xe có bị phạt?

Vượt xe trên đường giao nhau phạt bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử phạt người điều khiển xe máy đi lên vỉa hè và dùng ô, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi