Người 15 tuổi thì được điều khiển xe máy điện hay chưa?

Người 15 tuổi thì được điều khiển xe máy điện hay chưa?

Cho cháu hỏi cháu năm nay 15 tuổi thì cháu được điều khiển xe máy điện hay chưa? Nếu cháu điều khiển cháu có bị xử phạt gì không?



Tư vấn giao thông đường bộĐược điều khiển xe máy điện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn 1900 6172 Đối với vấn đề: Người 15 tuổi thì được điều khiển xe máy điện hay chưa? chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về độ tuổi được điều khiển xe máy điện.

Căn cứ theo Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định về tuổi của người lái xe như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Ngoài ra, căn cứ theo Điểm d khoản 1 Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  có quy định như sau:

“d) Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h.” 

Như vậytrong trường hợp của bạn thì bạn mới 15 tuổi nên bạn chưa đủ độ tuổi để điều khiển xe máy điện. Để điều khiển được xe máy điện( xe có dung tích dưới 50cm3) thì bạn phải từ đủ 16 tuổi trở lên.

Thứ hai, xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy điện chưa đủ độ tuổi

Căn cứ theo khoản 1 Điều 21 NĐ 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1.Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô”

Được điều khiển xe máy điện

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp của bạn, theo quy định của pháp luật bạn năm nay mới 15 tuổi nên chưa đủ tuổi để điều khiển xe máy điện và nếu điều khiển xe máy điện thì bạn sẽ bị phạt cảnh cáo.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề: Người 15 tuổi thì  được điều khiển xe máy điện hay chưa.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Có được phạt lỗi không có bằng lái xe với người 17 tuổi đi xe máy điện

Đủ 14 tuổi điều khiển xe máy bị xử phạt thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi