Người điều hành vận tải có bắt buộc là người đứng đầu của công ty?

Người điều hành vận tải có bắt buộc là người đứng đầu của công ty?

Xin hỏi người điều hành vận tải phải đáp ứng những điều kiện gì? Người điều hành vận tải có bắt buộc phải là người đứng đầu của công ty hay không?



Người đứng đầu của công tyTư vấn giao thông đường bộ:

Với câu hỏi: người điều hành vận tải có bắt buộc là người đứng đầu của công ty; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, quy định về người điều hành vận tải

Căn cứ theo quy định tại Khoản 10 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

10. Người điều hành vận tải là người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc được người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải giao nhiệm vụ bằng văn bản trực tiếp phụ trách hoạt động kinh doanh vận tải”.

Như vậy, theo quy định trên thì người điều hành vận tải được hiểu là người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc được người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải giao nhiệm vụ bằng văn bản trực tiếp phụ trách hoạt động kinh doanh vận tải.

Thứ hai, yêu cầu đối với người điều hành vận tải 

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

2. Người điều hành vận tải của doanh nghiệp, hợp tác xã phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Không được đồng thời làm việc tại cơ quan, đơn vị khác;

b) Không phải là lao động trực tiếp lái xe, nhân viên phục vụ trên xe ô tô kinh doanh của đơn vị mình;

c) Được tập huấn theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.”

Bên cạnh đó, Khoản 4 điều 13 Nghị định 86/2014/NĐ-CP còn quy định:

“Điều 13. Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

4. Người điều hành vận tải phải có trình độ chuyên môn về vận tải từ trung cấp trở lên hoặc có trình độ từ cao đẳng trở lên đối với các chuyên ngành kinh tế, kỹ thuật khác và có thời gian công tác liên tục tại đơn vị vận tải từ 03 năm trở lên.”

Người đứng đầu của công ty

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo các quy định nêu trên, người điều hành kinh doanh vận tải không bắt buộc là người đứng đầu của công ty nhưng bắt buộc phải là người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc được người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải giao nhiệm vụ bằng văn bản trực tiếp phụ trách hoạt động kinh doanh vận tải. 

Đồng thời, người điều hành vận tải phải đáp ứng điều kiện có trình độ chuyên môn về vận tải từ trung cấp trở lên; hoặc có trình độ từ cao đẳng trở lên đối với các chuyên ngành kinh tế, kỹ thuật khác và có thời gian công tác liên tục tại đơn vị vận tải từ 03 năm trở lên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Người điều hành vận tải là ai và phải đáp ứng điều kiện gì?

Quy định về điều kiện của người điều hành vận tải

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi