Người điều khiển có được nộp phạt trước chủ phương tiện không?

Lỗi quá tải hàng phạt cả người điều khiển và chủ phương tiện

Chiếc xe tôi điều khiển bị quá tải hàng hóa 20%. Lúc lập biên bản CSGT giữ luôn bằng lái của mình làm tin. Lỗi này phạt cả chủ xe nữa nhưng chủ xe của mình có vẻ không muốn nộp tiền phạt. Mình có thể nộp phạt trước biên bản của mình để lấy lại bằng lái xe không?



Tư vấn giao thông đường bộ:Người điều khiển

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;”

Mặt khác, Điểm h Khoản 7 Điều 29 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 29. Xử phạt hành vi sản xuất, lắp ráp trái phép phương tiện giao thông cơ giới đường bộ; sản xuất, bán biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trái phép

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này;”

Như vậy, trường hợp này cả người điều khiển và chủ phương tiện đều bị xử phạt. Cụ thể:

– Người điều khiển phương tiện (tức là bạn) sẽ bị phạt tiền đối với hành vi chở hàng vượt trọng tải là từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Chủ phương tiện sẽ bị phạt với lỗi giao phương tiện hoặc để cho người làm công điều khiển phương tiện có hành vi vi phạm thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe.

Người điều khiển

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Có thể thấy rằng đây là 02 biên bản độc lập đối với 02 đối tượng khác nhau và người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt sẽ ra 02 quyết định xử phạt khác nhau. Vậy nên, với trường hợp của bạn thì bạn có thể đến nộp phạt trước để lấy lại giấy phép lái xe mà không bị phụ thuộc vào chủ xe.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.