Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào?

Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào?

Xin chào tổng đài cho cháu hỏi về vấn đề: Người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào. Cháu năm nay 16 tuổi. Cháu có mượn xe của dì cháu để đi chơi. Cháu bị cảnh sát giao thông bắt. Cho cháu hỏi cháu đội mũ bảo hiểm và không chạy nhanh, không vượt đèn đỏ thì cháu có bị xử phạt gì không? Dì cháu có bị xử phạt thay cháu không?



Tư vấn giao thông đường bộdưới 18 tuổi điều khiển xe máy:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với người điều khiển phương tiện:

Căn cứ vào điểm a khoản 4 Điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP và Khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay;”

Như vậy, căn cứ vào các quy định của pháp luật, bạn 16 tuổi nếu thực hiện hành vi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng không cần xem xét đến vấn đề có chấp hành đúng các quy định về an toàn giao thông hay không.

dưới 18 tuổi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Theo đó, trong trường hợp này, dì của bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 khi giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển.

Như vậy, dì của bạn sẽ bị xử phạt độc lập do giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển chứ không phải xử phạt thay cho bạn.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button