Những trường hợp phải có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy

Những trường hợp phải có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy.

Những trường hợp phải có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy. Tổng đài cho tôi hỏi những trường hợp nào phải có tín hiệu báo rẽ khi lái xe tham gia giao thông? Nếu không có tín hiệu này sẽ bị xử phạt như thế nào? Tôi điều khiển xe máy!



Tư vấn giaothông đường bộTín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp chuyển hướng phải có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất,  quy định về trường hợp chuyển hướng phải có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy

Căn cứ vào Luật giao thông đường bộ năm 2008, quy định các trường hợp phải có tín hiệu báo rẽ khi lái xe tham gia giao thông, bao gồm: 

–  Khi chuyển làn đường (Khoản 1 Điều 13);

– Khi vượt xe khác (Điều 14);

– Khi chuyển hướng xe (Khoản 1 Điều 15):

Thứ hai, về vấn đề xử phạt lỗi  không có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy

Căn cứ theo Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt;

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước;

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);”

Tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, theo quy định trên nếu bạn điều khiển xe máy trong các trường hợp phải có tín hiệu báo rẽ nhưng không có tín hiệu thì sẽ bị phạt:

– Đối với lỗi chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ khi điều khiển xe máy bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;

– Nếu bạn điều khiển xe khác mà không có tín hiệu xin vượt thì bạn sẽ bị phạt từ 60.000 đến 80.000 đồng;

– Còn nếu bạn bị phạt với lỗi chuyển làn không có tín hiệu báo trước bạn sẽ bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng;

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ có bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không?

Mức phạt điều khiển xe ô tô không bật tín hiệu chuyển hướng rẽ

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi