Quy định về niên hạn sử dụng và số lần đăng kiểm đối với xe ô tô 4 chỗ mới

Quy định về niên hạn sử dụng và số lần đăng kiểm đối với xe ô tô 4 chỗ mới

Tổng đài cho tôi hỏi tôi mua xe ô tô 4 chỗ mới ở cửa hàng thì có thể sử dụng xe trong bao lâu và phải làm bao nhiêu lần kiểm định? Xe của tôi chỉ sử dụng cho mục đích cá nhân trong gia đình, không dùng để kinh doanh.



xe ô tô 4 chỗ mớiTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về niên hạn sử dụng và số lần đăng kiểm đối với xe ô tô 4 chỗ mới, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với niên hạn sử dụng đối với xe ô tô 4 chỗ mới

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 9 Nghị định 95/2009/NĐ-CP:

“Điều 4. Quy định về niên hạn sử dụng

2. Không quá 20 năm đối với xe ô tô chở người.”

Như vậy, xe ô tô 4 chỗ mới của bạn có niên hạn sử dụng không quá 20 năm.

Thứ hai, đối với số lần đăng kiểm đối với xe ô tô 4 chỗ mới.

Căn cứ vào Phụ lục VII về Chu kỳ kiểm định ban hành kèm theo Thông tư số 70/2015/TT-BGTVT:

TT

Loại phương tiện

Chu kỳ (tháng)

Chu kỳ đầu

Chu kỳ định kỳ

1. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ không kinh doanh vận tải
Đã sản xuất đến 07 năm

30

18

Đã sản xuất trên 07 năm đến 12 năm

12

Đã sản xuất trên 12 năm

06

xe ô tô 4 chỗ mới 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, vì xe ô tô 4 chỗ mới của bạn có niên hạn sử dụng trong 240 tháng nên bạn phải làm tổng cộng 25 lần kiểm định, bao gồm:

– Khi mới mua xe, bạn làm thủ tục đăng kiểm đầu tiên có giá trị trong vòng 30 tháng

– Sau khi hết hạn đăng kiểm đầu tiên, bạn làm thêm 3 lần đăng kiểm nữa, mỗi lần có giá trị trong 18 tháng

– Sau khi hết hạn đăng kiểm 18 tháng, bạn tiếp tục làm 5 lần đăng kiểm, mỗi lần có giá trị trong 12 tháng.

– Sau khi hết hạn đăng kiểm 12 tháng, bạn tiếp tục làm 16 lần đăng kiểm, mỗi lần có giá trị 6 tháng, cho đến khi hết niên hạn sử dụng.

Trên đây là tư vấn quy định về niên hạn sử dụng và số lần đăng kiểm đối với xe ô tô 4 chỗ mới.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mua xe tải vận chuyển hàng của gia đình có cần đăng ký phù hiệu vận tải

Mức phạt khi xe mới hết hạn đăng kiểm

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi