Ô tô tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định bị phạt thế nào?

Ô tô tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định bị phạt thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi khi đi xe ô tô tránh xe đi ngược chiều cần tuân thủ quy định gì? Tôi bị lập biên bản với lỗi tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định khi điều khiển xe ô tô thì mức phạt thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Tránh xe đi ngược chiều

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề này Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định khi tránh xe đi ngược chiều:

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều

1. Trên đường không phân chia thành hai chiều xe chạy riêng biệt, hai xe đi ngược chiều tránh nhau, người điều khiển phải giảm tốc độ và cho xe đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình.

2. Các trường hợp nhường đường khi tránh nhau quy định như sau:

a) Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

b) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

c) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước.

3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.”

Như vậy khi tránh xe đi ngược chiều cần tuân thủ quy định nêu trên. Nếu bạn vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt ô tô tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định:

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn bị lập biên bản với lỗi tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định khi điều khiển xe ô tô thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Tránh xe đi ngược chiều

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt ô tô tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề ô tô tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định bị phạt thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Người ngồi sau xe máy có được sử dụng điện thoại không?

Vi phạm biển số P.119 Hạn chế chiều dài xe bị phạt như thế nào?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi