Phạt tiền khi không đáp ứng được điều kiện kinh doanh

Công ty tôi kinh doanh dịch vụ cầm đồ cũng được một năm rồi nhưng không có Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự. Nếu không có Giấy chứng nhận đó thì công ty tôi bị phạt bao nhiêu tiền?


Không đáp ứng được điều kiện kinh doanhTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn không đáp ứng được điều kiện kinh doanh; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Khoản 9 Điều 3 Thông tư 33/2010/TT-BCA có quy định như sau:

“Điều 3. Các ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự

9. Kinh doanh dịch vụ cầm đồ, gồm các hoạt động kinh doanh cho vay tiền với điều kiện người vay phải có tài sản cầm cố”

Theo đó kinh doanh vụ cầm đồ là một trong những ngành nghề yêu cầu điều kiện kinh doanh, cụ thể là điều kiện về an ninh, trật tự (được thể hiện bằng Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự).

Theo quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 13 Nghị định 50/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 6 năm 2016 có quy định như sau:

“Điều 13. Vi phạm các quy định về hoạt động đầu tư tại Việt Nam

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

c) Đầu tư kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện nhưng không đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật đầu tư”

Không đáp ứng được điều kiện kinh doanh

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Theo quy định trên thì công ty bạn có thể bị phạt từ 5 triệu đến 10 triệu đồng nếu kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự.

Bạn có thể tham khảo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự tại bài viết: Hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện an ninh, trật tự.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về không đáp ứng được điều kiện kinh doanh; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi