Quên không gạt chân chống xe máy có bị tước giấy phép lái xe không?

Quên không gạt chân chống xe máy có bị tước giấy phép lái xe không?

Đang lưu thông trên đường, tôi quên mất không gạt chân chống xe lên, dẫn đến việc bị cảnh sát giao thông xử phạt vi phạm hành chính. Vậy cho tôi hỏi, hành vi này của tôi bị phạt bao nhiêu tiền và có bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe hay không?



Gạt chân chốngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với câu hỏi của bạn về: Quên không gạt chân chống xe máy có bị phạt không, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 7 và điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy:

Trong trường hợp sử dụng chân chống hoặc quệt vật khác xuống đường khi xe máy đang chạy thì sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Gạt chân chống

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Như vậy, chỉ cần bạn để chân chống quệt xuống đường thì đã là hành vi vi phạm và cảnh sát giao thông sẽ không xác định việc bạn để chân chống như vậy là do quên hay do cố tình và bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Quên không gạt chân chống xe máy có bị phạt không. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi