Quy định của pháp luật hiện hành về hộp đèn xe taxi

Quy định của pháp luật hiện hành về hộp đèn xe taxi

Xin hỏi quy định về hộp đèn xe taxi hiện nay như thế nào? Tôi bị phạt lỗi: Không thực hiện đúng quy định về tắt, bật sáng hộp đèn taxi mà vẫn chưa hiểu mình sai ở đâu? Mong sớm được giải đáp!



Hộp đèn xe taxiTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn về vấn đề hộp đèn xe taxi; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm b khoản 3 Điều 37 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Quy định đối với xe taxi

3. Phù hiệu và hộp đèn của xe taxi

b) Có hộp đèn với chữ “TAXI” gắn trên nóc xe, hộp đèn phải được bật sáng khi xe không có khách và tắt khi trên xe có khách”.

Theo quy định trên, xe taxi cần phải gắn hộp đèn với chữ “TAXI” trên nóc xe, hộp đèn này phải được bật sáng khi xe không có khách và tắt khi trên xe không có khách.

Trong trường hợp trên, bạn bị phạt vì lỗi không thực hiện đúng quy định về tắt, bật sáng hộp đèn xe taxi, hành vi này được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không thực hiện đúng quy định về tắt, bật sáng hộp đèn “TAXI”.”

Hộp đèn xe taxi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Vậy, đối với hành vi không tuân thủ quy định về tắt, bật sáng hộp đèn xe taxi được hiểu là hành vi không bật sáng đèn khi xe không có khách hoặc không tắt đèn khi xe có khách. Hành vi này sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về phạt vi phạm giao thông khi say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Phù hiệu và giấy phép kinh doanh vận tải đối với xe của gia đình theo quy định

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi