Quy định về bật, tắt hộp đèn với chữ taxi ở trên nóc xe taxi

Quy định về bật, tắt hộp đèn với chữ taxi ở trên nóc xe taxi

Quy định về bật, tắt hộp đèn với chữ taxi ở trên nóc xe taxi. Xe taxi phải đáp ứng điều kiện gì để được kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi? Và hộp đèn với chữ TAXI ở trên nóc xe có quy định về bật hay tắt hộp đèn đó như thế nào không ạ? Xin cảm ơn



Tư vấn luật giao thông:Tắt hộp đèn với chữ taxi

Đối với câu hỏi điều kiện để kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, quy định về bật, tắt hộp đèn với chữ TAXI ở trên nóc xe, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện để được kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

Căn cứ Điều 17 Nghị định 86/2014/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi:

“Điều 17. Điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

1. Doanh nghiệp, hợp tác xã có đủ các điều kiện quy định tại Điều 13 (trừ Điểm c Khoản 3 Điều 13) Nghị định này.

2. Xe taxi phải có sức chứa từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả người lái xe).

3. Xe taxi có niên hạn sử dụng không quá 08 năm tại đô thị loại đặc biệt; không quá 12 năm tại các địa phương khác.

4. Trên xe phải gắn đồng hồ tính tiền được cơ quan có thẩm quyền về đo lường kiểm định và kẹp chì.

5. Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải đăng ký và thực hiện sơn biểu trưng (logo) không trùng với biểu trưng đã đăng ký của đơn vị kinh doanh vận tải taxi trước đó và số điện thoại giao dịch cho các xe thuộc đơn vị.

6. Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có trung tâm điều hành, duy trì hoạt động của trung tâm điều hành với lái xe, đăng ký tần số liên lạc và có thiết bị liên lạc giữa trung tâm với các xe thuộc đơn vị.

7. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có số xe tối thiểu là 10 xe; riêng đối với đô thị loại đặc biệt phải có số xe tối thiểu là 50 xe”.

Như vậy theo quy định trên, để được kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi thì đơn vị kinh doanh phải đáp ứng được các điều kiện như trên.

Thứ hai, quy định về bật, tắt hộp đèn với chữ TAXI ở trên nóc xe

Căn cứ vào Điểm b Khoản 8 Điều 16 Thông tư 60/2015/TT-BGTVT sửa đổi, bổ sung Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định: 

“b) Có hộp đèn với chữ “TAXI” gắn trên nóc xe, từ 18h đến 6h hộp đèn phải được bật sáng khi trên xe không có khách và tắt khi trên xe có khách.”

Tắt hộp đèn với chữ taxi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, xe taxi cần phải gắn hộp đèn với chữ “TAXI” trên nóc xe, từ 18h đến 6h hộp đèn này phải được bật sáng khi xe không có khách và tắt khi trên xe không có khách.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định đối với xe taxi sử dụng kinh doanh vận tải hành khách

Quy định của pháp luật hiện hành về hộp đèn xe taxi

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi