Quy định pháp luật về gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình

Quy định về gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình

Công ty tôi có 6 xe ô tô dưới 5 tấn và 1 xe 10 tấn nên có đăng ký hoạt động kinh doanh vận tải. Vậy cho tôi hỏi công ty tôi có phải gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình không?



Tư vấn giao thông đường bộGắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về quy định gắn phù hiệu

Căn cứ Điểm a khoản 3 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

Bên cạnh đó, Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có giải thích về kinh doanh vận tải như sau:

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.”

Như vậy, theo quy định trên, xe ô tô kinh doanh vận tải sẽ phải thực hiện gắn phù hiệu. 

Gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về quy định lắp thiết bị giám sát hành trình

Tại khoản 1 Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP cũng quy định:

“Điều 14. Thiết bị giám sát hành trình của xe:

1. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình; thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông”

Theo đó, trường hợp xe của công ty bạn là xe ô tô kinh doanh vận tải nên phải lắp thiết bị giám sát hành trình cho các xe của mình

Vậy nên, công ty bạn có 6 xe ô tô dưới 5 tấn và 1 xe 10 tấn, có đăng ký hoạt động kinh doanh vận tải do đó thuộc đối tượng bắt buộc phải gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức phạt đối với lỗi điều khiển xe ô tô gắn phù hiệu hết hạn

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Trên đây là toàn bộ tư vấn đối với thắc mắc của bạn. Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi