Quy định và hồ sơ cấp Giấy phép kinh doanh cho xe công ty chở chất hóa học

Quy định và hồ sơ cấp Giấy phép kinh doanh cho xe công ty chở chất hóa học

Công ty tôi có 1 xe dùng để chở chất hóa học của công ty thì có phải xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải không? Hồ sơ thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộChất hóa học:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Quy định và hồ sơ cấp Giấy phép kinh doanh cho xe công ty chở chất hóa học; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về cấp Giấy phép kinh doanh

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô; trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải; vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó”

Theo như thông tin bạn cung cấp, công ty bạn dùng xe để chở chất hóa học cho công ty. Do đó, xe đó sẽ được xếp vào hình thức kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 50. Quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh

1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm”
Như vậy, đối với là của công ty bạn dùng để chở chất hóa học thì được hiểu là vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định tại Phụ lục I Danh mục hàng nguy hiểm được ban hành kèm theo Nghị định số 104/2009/NĐ-CP. Do đó, công ty bạn bắt buộc phải xin cấp Giấy phép kinh doanh để dùng xe vận chuyển hàng hóa.

Thứ hai, hồ sơ xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại Giấy phép kinh doanh

1. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh bao gồm:

a) Đơn đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;

b) Bản sao có chứng thực (hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Bản sao có chứng thực (hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu) văn bằng, chứng chỉ của người trực tiếp điều hành vận tải;

d) Phương án kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

đ) Quyết định thành lập và quy định chức năng, nhiệm vụ của bộ phận quản lý, theo dõi các điều kiện về an toàn giao thông (đối với doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, vận tải hành khách bằng xe buýt, vận tải hành khách bằng xe taxi, vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ);

e) Bản đăng ký chất lượng dịch vụ vận tải (đối với doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, vận tải hành khách bằng xe buýt, vận tải hành khách bằng xe taxi).”

Chất hóa học

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, để xin cấp Giấy phép kinh doanh, công ty bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

– Đơn đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định

– Bản sao có chứng thực (hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

– Bản sao có chứng thực (hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu) văn bằng, chứng chỉ của người trực tiếp điều hành vận tải

– Phương án kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của Bộ Giao thông vận tải

–  Quyết định thành lập và quy định chức năng, nhiệm vụ của bộ phận quản lý, theo dõi các điều kiện về an toàn giao thông (vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Công ty có 2 xe ô tô 5 tấn để chở hàng có phải làm giấy phép kinh doanh vận tải?

Quy định về thủ tục xin cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi