Quy định về chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch

Quy định về chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch

Tổng đài cho tôi hỏi, lái xe du lịch có cần có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch không? Tôi lái xe du lịch 16 chỗ thì có cần chứng chỉ này không ạ? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộChứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch số 19/2015/TTLT-BGTVT-BVHTTDL:

“Điều 5. Lái xe và nhân viên phục vụ trên xe

1. Lái xe ô tô vận tải khách du lịch:

a) Phải đáp ứng các quy định của pháp luật đối với lái xe và phải được tập huấn nghiệp vụ du lịch.”

Theo quy định trên thì lái xe hợp đồng du lịch phải được tập huấn nghiệp vụ du lịch và phải được cấp chứng chỉ.

Tuy nhiên theo quy định tại Khoản 2 Điều 12 Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT thì:

“Điều 12. Hiệu lực thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.

2. Bãi bỏ Điều 4, Điều 5 của Thông tư Liên tịch số 19/2015/TTLT-BGTVT-BVHTTDL ngày 25 tháng 5 năm 2015 của Bộ Giao thông vận tải và Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch hướng dẫn về vận tải khách du lịch bằng xe ô tô và cấp biển hiệu cho xe ô tô vận tải khách du lịch.”

Theo như quy định trên; kể từ ngày 01/01/2018 thì lái xe hợp đồng vận tải khách du lịch sẽ không phải được tập huấn nghiệp vụ như trước đây nên cũng sẽ không có yêu cầu về chứng chỉ tập huấn nghiệp vụ du lịch theo quy định.

Chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

 Tuy nhiên, căn cứ theo khoản 3 Điều 4 Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 4. Quy định đối với nhân viên phục vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch đường bộ

3. Đối với lái xe đồng thời là nhân viên phục vụ khi vận chuyển khách du lịch, đơn vị kinh doanh vận tải phải tập huấn nghiệp vụ du lịch cho người lái xe như nội dung tập huấn đối với nhân viên phục vụ.”

Do đó, phụ xe trên xe du lịch sẽ là người cần phải có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ du lịch, còn lái xe thì không bắt buộc phải có chứng chỉ này. Tuy nhiên nếu xe chỉ có lái xe mà không có phụ xe thì lái xe sẽ được xét đồng thời là nhân viên phục vụ xe nên sẽ phải tập huấn nghiệp vụ du lịch cho lái xe như nội dung tập huấn đối với nhân viên phục vụ.

Như vậy, bạn là lái xe du lịch 16 chỗ sẽ không cần phải có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ du lịch nếu xe bạn đã có phụ xe. Trường hợp không có phụ xe mà lái xe đồng thời vừa là phục vụ trên xe du lịch (trường hợp trên xe không có phục vụ xe mà chỉ có lái xe) thì bạn cũng phải được tập huấn nghiệp vụ du lịch như nội dung tập huấn đối với nhân viên phục vụ, phải có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch. Trường hợp không có thì sẽ bị xử phạt.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết về chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ với xe du lịch:

Chạy quá tốc độ 15km trong nội thành thì bị phạt như thế nào?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi