Quy định về tuổi để thi bằng lái xe máy và giấy tờ thay thế bằng lái xe

Quy định về tuổi để thi bằng lái xe máy và giấy tờ thay thế bằng lái xe

Cho cháu hỏi cháu sinh ngày 20/11/2001 thì cháu đã đủ tuổi để thi bằng lái xe máy chưa? Cháu muốn điều khiển xe máy thì có giấy tờ gì thay bằng lái xe không?



Tư vấn giao thông đường bộTuổi để thi bằng lái xe máy:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề của bạn tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tuổi để thi bằng lái xe máy

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1.Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi”.

Đồng thời, Điều 24 Thông tư 58/2015/TT-BGTVT quy định về đào tạo sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ có quy định về phân hạng giấy phép lái xe, như sau:

“Điều 24. Phân hạng giấy phép lái xe

1. Hạng A1 cấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3″

Theo quy định, bằng lái xe A1 được cấp cho người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3 và người đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên.

Trong trường hợp của bạn, bạn sinh ngày 20/11/2001 đến thời điểm hiện tại 26/12/2018 thì bạn đang 16 tuổi 11 tháng 6 ngày nên bạn chưa đủ tuổi để thi bằng lái xe máy.

Thứ hai, về giấy tờ thay thế giấy phép lái xe.Tuổi để thi bằng lái xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Căn cứ theo Khoản Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

2.Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật khi tham gia giao thông bắt buộc người tham gia giao thông phải  mang theo bằng lái xe và pháp luật không quy định về giấy tờ nào thay thế bằng lái xe khi tham gia giao thông.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Hồ sơ cấp lại Giấy phép lái xe và nơi cấp lại Giấy phép lái xe

Bị tước giấy phép lái xe máy thì có thể bỏ bằng và xin cấp lại giấy phép lái xe không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi