Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ

Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ

Chào luật sư, em xin hỏi vấn đề sau: Em chạy quá tốc độ cho phép là 58/50 km/h. Vậy em sẽ bị xử phạt khi chạy quá tốc độ là bao nhiêu tiền? Em xin cảm ơn.



Tư vấn luật giao thông:Xử phạt khi chạy quá tốc độ

Về vấn đề: Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ  Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Vì bạn không nói rõ bạn đang tham gia giao thông bằng phương tiện gì nên có thể xảy ra hai trường hợp sau:

Trường hợp 1: Bạn đang điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Căn cứ Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 quy định về mức phạt như sau:

“3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7…”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người tham điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng khi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h

Trong trường hợp của bạn, bạn chạy xe được đ với tốc độ là 50/58 km/h. Vậy tốc độ bạn vượt quá theo quy định là 8km/h. Theo đó, bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng và không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

Xử phạt khi chạy quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trường hợp 2: Bạn đang điều khiển xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy thì sẽ bị xử phạt khi chạy quá tốc độ như sau:

Căn cứ Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt như sau:

“3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;…”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

Trường hợp của bạn, bạn chạy quá tốc độ cho phép là 8km/h. Vậy, mức phạt tiền của bạn là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng và không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 4km/h có bị xử phạt không?

Mức phạt cao nhất đối với xe máy khi chạy quá tốc độ hiện nay

Mọi thắc mắc liên quan đến quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi