Thay đổi giám đốc có cần cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải không?

Thay đổi giám đốc có cần cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải không?

Cho tôi hỏi về vấn đề: thay đổi giám đốc có cần cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải? Công ty em mới được cấp giấy phép kinh doanh vận tải, trên giấy đó có ghi cả tên giám đốc là người đại diện. Giờ giám đốc đó đến tuổi nghỉ hưu người khác lên thay thì có cần thay lại giấy phép không? Nếu có thì thủ tục như thế nào?



thay đổi giám đốcTư vấn giao thông đường bộ:

Vấn đề của bạn về: thay đổi giám đốc có cần cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải không? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3, Khoản 4 Điều 20 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 20. Cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

3. Nội dung Giấy phép kinh doanh bao gồm:

a) Tên và địa chỉ đơn vị kinh doanh;

b) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bao gồm: Số, ngày, tháng, năm, cơ quan cấp;

c) Người đại diện hợp pháp;

d) Các hình thức kinh doanh;

đ) Thời hạn có hiệu lực của Giấy phép kinh doanh;

e) Cơ quan cấp Giấy phép kinh doanh

4. Giấy phép kinh doanh có giá trị 07 năm và được cấp lại trong trường hợp Giấy phép kinh doanh bị mất, bị hỏng, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép kinh doanh hết hạn. Trường hợp cấp lại do có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh, thời hạn của Giấy phép kinh doanh mới không vượt quá thời hạn của Giấy phép đã được cấp trước đó. ”.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, trên giấy phép kinh doanh vận tải của công ty bạn có ghi tên giám đốc, tức là người đại diện hợp pháp của công ty. Đây là nội dung bắt buộc của giấy phép kinh doanh vận tải vì vậy khi thay giám đốc thì công ty bạn cần làm thủ tục cấp lại giấy phép kinh doanh.

Về thủ tục xin cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải.

Căn cứ Khoản 2 Điều 21 Nghị định 86/2014/NĐCP quy định về hồ sơ xin cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh trong đó nêu rõ lý do xin cấp lại theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;

– Giấy phép kinh doanh được cấp trước đó;

– Tài liệu chứng minh sự thay đổi của những nội dung ghi trong Giấy phép kinh doanh (tài liệu về việc thay đổi địa chỉ đơn vị kinh doanh và người đại diện hợp pháp).

thay đổi giám đốc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Nơi nộp hồ sơ: Sở Giao thông vận tải cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Thời hạn giải quyết: 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đúng theo quy định, cơ quan cấp Giấy phép kinh doanh thẩm định hồ sơ, cấp Giấy phép kinh doanh đồng thời phê duyệt Phương án kinh doanh kèm theo. Trường hợp không cấp Giấy phép kinh doanh thì cơ quan cấp Giấy phép phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thay đổi giám đốc có cần cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải không?

 Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Thay đổi thông tin công ty được tiếp tục sử dụng Giấy phép kinh doanh vận tải cũ?

Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi