Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định

Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định

Đơn vị tôi vừa có giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô. Cho tôi hỏi thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải? Nếu giấy phép kinh doanh vận tải hết hạn mà tôi không làm thủ tục cấp lại thì bị phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 20 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 20. Cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

4. Giấy phép kinh doanh có giá trị 07 năm và được cấp lại trong trường hợp Giấy phép kinh doanh bị mất, bị hỏng, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép kinh doanh hết hạn. Trường hợp cấp lại do có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh, thời hạn của Giấy phép kinh doanh mới không vượt quá thời hạn của Giấy phép đã được cấp trước đó”.

Theo đó, giấy phép kinh doanh có giá trị trong vòng 07 năm, sau 07 năm thì giấy phép kinh doanh vận tải sẽ bị coi là hết hạn theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, về vấn đề xử phạt trong trường hợp giấy phép kinh doanh hết hạn mà không xin cấp lại

Căn cứ khoản 5 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 14.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô mà không có Giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định;

Thời hạn của giấy phép kinh doanh vận tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp giấy phép kinh doanh hết hạn mà đơn vị bạn không xin cấp lại thì đơn vị bạn sẽ bị xử phạt 14.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng cho hành vi này.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xe có kinh doanh vận tải có cần giấy phép kinh doanh

Hồ sơ, thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi