Thay đổi màu sơn xe có phải đổi lại biển số xe không?

Thay đổi màu sơn xe có phải đổi lại biển số xe không?

Tôi thay đổi màu sơn so với đăng ký thì có phải đổi lại biển số xe hay không? Lúc làm thủ tục có cần mang xe đến hay không? Tôi cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Thay đổi màu sơn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định Khoản 3 và Khoản 4 Điều 14 Thông tư số 15/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

4. Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.”

Như vậy, trường hợp của bạn thay đổi màu sơn xe chỉ cần đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe và thủ tục như sau:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Chứng minh nhân dân.

– Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Và cũng theo quy định này thì khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe bạn phải mang xe đến kiểm tra do xe của bạn là xe thay đổi màu sơn.

Nếu biển số xe của bạn là biển 5 số thì giữ nguyên biển số. Trong trường hợp xe của bạn đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

Thay đổi màu sơn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận: 

– Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe do thay đổi màu sơn thì bạn phải mang xe đến kiểm tra.

– Nếu biển số xe của bạn là biển 5 số thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe của bạn đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Xử phạt trong trường hợp chạy xe ô tô quá tốc độ đuổi nhau trên đường

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi