Thủ tục cấp phù hiệu cho xe đưa đón công nhân đi làm và thời hạn sử dụng

Thủ tục cấp phù hiệu cho xe đưa đón công nhân đi làm và thời hạn sử dụng

Công ty tôi có 1 xe 15 chỗ và 2 xe 30 chỗ để đưa đón công nhân đi làm thì thủ tục làm phù hiệu cho xe cần những giấy tờ gì và nộp ở đâu? Phù hiệu này công ty tôi được dùng trong bao nhiêu năm?



Tư vấn giao thông đường bộ:đưa đón công nhân

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, thủ tục cấp phù hiệu cho xe nội bộ

Căn cứ theo Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, theo đó:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại…”

Do đó, trong trường hợp của công ty bạn, xe chỉ dùng để đưa đón công nhân đi làm được xác định là hoạt động vận tải người nội bộ.

Bên cạnh đó, Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.”

Do đó từ ngày 01/01/2016, xe ô tô vận tải người nội bộ từ 16 chỗ trở lên phải có phù hiệu xe nội bộ. Bởi vậy, công ty bạn có một xe 15 chỗ và hai xe 30 chỗ để đưa đón công nhân đi làm thì bắt buộc phải gắn phù hiệu xe cho hai xe 30 chỗ ngồi còn xe ô tô 15 chỗ ( dưới 16 chỗ) thì không phải gắn phù hiệu xe.

Về hồ sơ xin cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Căn cứ Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về cấp phù hiệu nội bộ thì công ty bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau nộp trực tiếp đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện:

  • Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này;
  • Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Thời gian giải quyết và trả kết quả: Trong thời gian 3 ngày đối với xe có biển đăng ký tại địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính; 08 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính. Trường hợp từ chối không cấp, Sở Giao thông vận tải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

đưa đón công nhân

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về thời hạn có giá trị của phù hiệu ” xe nội bộ”

Căn cứ vào khoản 2 Điều 54 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 54. Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu, biển hiệu

2. Thời hạn có giá trị của phù hiệu

b) Phù hiệu “XE NỘI BỘ” có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.”

Do đó phù hiệu của xe công ty bạn sẽ có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thủ tục cấp phù hiệu cho xe đưa đón công nhân và thời hạn sử dụng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.