Thủ tục và thời gian để rút hồ sơ gốc cho xe và có được giữ lại biển số cũ không?

Thủ tục và thời gian để rút hồ sơ gốc cho xe và có được giữ lại biển số cũ không?

Tôi muốn đi rút hồ sơ gốc cho xe thì có cần mang theo xe đến không? Sau bao lâu sẽ được lấy hồ sơ gốc và sau đó qua tỉnh mới đăng ký có được giữ lại biển số ngày xưa không?



Rút hồ sơ gốc cho xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA  quy định như sau:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe”.

Theo quy định thì khi rút hồ sơ gốc của xe cần mang theo:

– Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

– Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA.

Như vậy, khi rút hồ sơ gốc thì bạn không cần mang theo xe.

Ngoài ra, theo quy định của pháp luật, khi sang tên, di chuyển xe sang tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác thì sẽ được cấp lại, thay đổi biển số xe theo đúng với nơi đăng ký của chủ sở hữu xe. Nên bạn sẽ không được giữ lại biển số cũ.

Rút hồ sơ gốc cho xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thời hạn giải quyết rút hồ sơ gốc quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư số 15/2014/TT-BCA :

“Điều 4:Thời hạn cấp đăng ký biển số xe

2. Cấp mới, đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe; cấp hồ sơ sang tên, di chuyển xe; cấp giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Trường hợp cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe bị mất thì thời gian xác minh và hoàn thành thủ tục không quá 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.”

Như vậy, quy định cấp hồ sơ sang tên, di chuyển xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Do đó, thời hạn để giải quyết rút hồ sơ gốc cho xe là không quá 2 ngày làm việc.

Ngoài ra, anh có thể tham khảo một số bài viết sau:

Thủ tục cấp lại giấy đăng ký xe ô tô bị mất

Các trường hợp và thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe

Nếu còn vướng mắc về vấn đề rút hồ sơ gốc cho xe; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi