Tốc độ tối đa của xe cơ giới ngoài khu vực đông dân cư là bao nhiêu?

Tốc độ tối đa của xe cơ giới ngoài khu vực đông dân cư là bao nhiêu?

Tôi chạy xe có khối lượng chuyên chở 3,4 tấn thì tốc độ tối đa được đi ngoài khu vực đông dân cư là bao nhiêu nếu không có biển báo tốc độ? Nếu tôi chạy 85km/h thì có sao không?



Ngoài khu vực đông dân cưTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tốc độ tối đa của xe cơ giới ngoài khu vực đông dân cư

Căn cứ Điều 7 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) ngoài khu vực đông dân cư

Loại xe cơ giới đường bộ Tốc độ tối đa (km/h)
Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới
Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn. 90 80
Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn. 80 70
Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô. 70 60
Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác. 60 50

Như vậy, tốc độ tối đa (km/h) đối với ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn ngoài khu đông dân cư mà không có biển báo tốc độ được quy định cụ thể như sau:

– Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên: 90 km/h;

– Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới: 80 km/h. 

Thứ hai, về mức phạt nếu vượt quá tốc độ

Bạn cho biết bạn điều khiển xe ô tô tải có trọng tải 3,4 tấn với tốc độ 85 km/h. Do bạn cung cấp thông tin chưa đầy đủ, chúng tôi xin chia thành 02 trường hợp để tư vấn cho bạn như sau:

– Nếu đó là đường có dải phân cách giữa; đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên: bạn không vi phạm;

– Nếu đó là đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới: Bạn đã vượt quá tốc độ 05 km/h. Khi đó, bạn bị xử phạt theo Điểm a, Khoản 3, Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Ngoài khu vực đông dân cư

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Theo đó, bạn vượt quá tốc độ 05 km/h thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Đi vào đường có biển báo cấm xe tải 8 tấn

Mức xử phạt khi đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi